నకిలీ నోట్లను గుర్తించండి ఇలా..

మార్కెట్లో బ్రాండ్ ఉన్న వస్తువులతో పాటు నకిలీ వస్తువులు కూడా హల్ చల్ చేస్తుంటాయి. వస్తువంటే అంత పెట్టి కొనలేం. బ్రాండ్ పేరొక్కటే కదా. అంతా బానే ఉంది అని అడ్జస్ట్ అయిపోతాము. మరి డబ్బే నకిలీది అయితే ఎలా గుర్తించేది. రోజూ ఎంతో మంది చేతులు మారి మన చేతుల్లోకి వచ్చే సరికి అది చెల్లదంటే ఏం చేయాలి.

మన జేబులలో ఉన్న నోటు నకిలీదో కాదో తెలుసుకోవాలంటే ఎలా.. అందుకోసం ఆర్బీఐ ఇచ్చిన నిబంధనలను అనుసరించి ఫేక్ నోట్లను పట్టేయొచ్చు. ఇదిగో ఈ విధంగా..

పెద్ద నోట్ల రద్దు తర్వాత కొత్తగా రూ.2000 రూపాయల నోట్లు చలామణిలోకి వచ్చాయి. వీటి ముద్రణను ప్రస్తుతం తగ్గించింది. కొత్తగా ముద్రించిన 10, 50, 100, 200, 500, 2000 రూ. ల నకిలీ నోట్లు మార్కెట్లో చలామణిలో ఉన్నాయి.

కరెన్సీ నోట్లో ప్రింట్ చేయబడిన రిజస్ట్రేషన్ ద్వారా నిర్దారించుకోవచ్చు.. ప్రభుత్వం జారీ చేసిన ఏదైనా కొత్త నోట్ విషయంలో నిజమైనదో కాదో గుర్తించే విషయంలో నిర్దారించడానికి కరెన్సీని కాంతి వ్యతిరేకంగా ఉంచినట్లైతే రిజిస్ట్రేషన్ ద్వారా నమోదు చేయబడిన సంఖ్యతో గమనికలో ముద్రించిన అంకెల సంఖ్యను చూడవచ్చు.
వాటర్ మార్క్‌తో మధ్యలో మహాత్మా గాంధీ పోర్ట్రెయిట్.. ఇది కాకుండా కుడి వైపున ఉన్న అశోక పిల్లర్ మరియు ‘నెంబర్’ మరియు ‘ఆర్బిఐ’ లను కలిగి ఉన్న సూక్ష్మ అక్షరాలు కూడా నోటుపై కనిపిస్తాయి. అన్య సంఖ్య యొక్క లేటెంట్ ఇమేజ్: నోట్ యొక్క స్థానాలు కంటి స్థాయికి 45 డిగ్రీల వద్ద ఉన్నట్లయితే, బ్యాంకు నోట్లపై ఒక లేటెంట్ చిత్రం సంఖ్యను చూడవచ్చు.
విండోడ్ సెక్యూరిటీ థ్రెడ్: థ్రెడ్ ఫీచర్స్ శాసనాలు ‘भारत’ మరియు ఆర్బీఐ రంగు షిప్ట్‌తో ఆకుపచ్చ నుండి నీలంకు థ్రెడ్ రంగు మార్పులు నోటును కొంత వంపుగా ఉంచి చూసినప్పుడు కనబడుతుంది. ఆర్బిఐ గవర్నర్ సంతకం మరియు చిహ్నంతో పాటు బ్యాంకు నోట్ల కుడి వైపున ఉండాలి.


బ్యాంకు నోట్ల ముద్రణ.. రూపాయి యొక్క చిహ్నంగా ఉన్న సంఖ్య ఆకుపచ్చ నుండి నీలం రంగులోకి మారడం మరియు కరెన్సీ దిగువ కుడివైపున గమనించవచ్చు. బ్యాంకు నోట్ల ముద్రణ సంవత్సరం రూ.500 మరియు రూ.2000 (ఇది 2016 ఉండాలి). రూ.200 నోటు 2017 సంవత్సరంలో మరియు ఇతర బ్యాంకు నోట్లకు రూ.50, రూ.10.రూ.20 మరియు ఇతర నోట్లు 2018 సంవత్సరంలో ముద్రించిన సంవత్సరం ఉండాలి.
ముఖ్యంగా గమనించుకోవలసిన మరికొన్ని అంశాలు.. భాషా ప్యానెల్, మూలాంశం, హిందూ భాషలో నామకరణం మరియు స్వచ్ఛ భారత్ చిహ్నం కలిగి ఉన్న కరెన్సీ నిజం కాదా అని నిర్ధారించేందుకు ముఖ్యమైన కొలమానాలు.

Recommended For You