14 July 2020 4:36 PM GMT

Home
 / 
అంతర్జాతీయం / రాముడు నేపాలీ.. అయోధ్య...

రాముడు నేపాలీ.. అయోధ్య ఇక్కడే ఉంది: ప్రధాని వివాదాస్పద వ్యాఖ్యలు

రాముడు నేపాలీ.. అయోధ్య ఇక్కడే ఉంది: ప్రధాని వివాదాస్పద వ్యాఖ్యలు
X

రాముడు నేపాల్ కు చెందిన వాడు.. ఆయన జన్మస్థలం 'అయోధ్య' నేపాల్ లోని బిర్గుంజ్ పశ్చిమాన థోరి వద్ద ఉన్నప్పటికీ భారతీయులు రాముని జన్మస్థలం భారదేశమని అంటున్నారు అని నేపాల్ ప్రధాని కెపి శర్మ ఒలి వ్యాఖ్యానించారు. అందుకే నిజమైన అయోధ్య నేపాల్ లోనే వుందంటూ ఒలి వివాదాస్పద వ్యాఖ్యలు చేశారు. ఒలి వ్యాఖ్యలను ఖండించిన బిజెపి జాతీయ ప్రతినిధి బిజయ్ సోంకర్ శాస్త్రి నేపాల్ ప్రధాని అయినా ఎవరైనా సరే భారతీయుల మనోభావాల మీద దెబ్బ తీయడానికి ప్రయత్నించవద్దు అని తీవ్ర స్వరంతో అన్నారు.

ఖాట్మండులోని ప్రధాని ఒలి నివాసంలో నేపాల్ కవి భానుభక్త జన్మదినం సందర్భంగా ఒలి మాట్లాడుతూ..

భానుభక్త 1814 లో పశ్చిమ నేపాల్ లోని తన్హులో జన్మించాడు. వాల్మీకి రామాయణాన్ని నేపాలీ భాషలోకి అనువదించిన ఘనత ఆయనది. అతను 1868 లో మరణించాడు. నిజమైన అయోధ్య బిర్గుంజ్ పశ్చిమాన థోరి వద్ద ఉన్నప్పటికీ, భారతదేశం భారత స్థలాన్ని రాముని జన్మస్థలంగా పేర్కొంది" అని ఒలి చెప్పారు. సీత.. రాముడిని వివాహం చేసుకున్నదని మేము కూడా నమ్ముతున్నాము.

వాస్తవానికి, అయోధ్య బిర్గుంజ్‌కు పశ్చిమాన ఉన్న ఒక గ్రామం, అని ఆయన అన్నారు. కమ్యూనికేషన్ మరియు రవాణా వ్యవస్థ లేని సమయంలో వధువు మరియు వరుడి మధ్య వివాహం అంత దూరం వద్ద సాధ్యం కాదని ఆయన అన్నారు.

బిర్గుంజ్ సమీపంలో ఉన్న థోరి అని పిలువబడే ప్రదేశం నిజమైన అయోధ్య, అక్కడ రాముడు జన్మించాడు. భారతదేశంలో అయోధ్యపై గొప్ప వివాదం ఉంది. కానీ, మన అయోధ్యలో ఎలాంటి వివాదం లేదు ”అని ప్రధాని ఒలి తన పత్రికా సలహాదారు సూర్య థాపాకు వెల్లడించారు.

వాల్మీకి ఆశ్రమం కూడా నేపాల్‌లో ఉంది. కొడుకును పొందడానికి దశరథ మహారాజు పుణ్యకర్మలు చేసిన పవిత్ర స్థలం నేపాల్‌లోని రిడిలో ఉందని ఆయన అన్నారు. దశరథుడు నేపాల్ పాలకుడు కాబట్టి అతని కుమారుడైన రాముడు కూడా నేపాల్ లో జన్మించడం సహజం అని ఒలి వాదించారు. అందువల్ల నిజమైన అయోధ్య నేపాల్‌లో ఉందని ఆయన పేర్కొన్నారు. అనేక శాస్త్రీయ ఆవిష్కరణలు నేపాల్‌లో ఉద్భవించాయి. కానీ దురదృష్టవశాత్తు ఇంత గొప్ప సంప్రదాయం తరువాత కొనసాగలేకపోయిందని ఒలి చెప్పారు.

తన పనితీరుపై పాలక నేపాల్ కమ్యూనిస్ట్ పార్టీలో వివాదం కొనసాగుతుండగా రాజీనామా చేయాలన్న ఒత్తిడిలో ఉన్నారు ప్రధాని ఒలి. కాగా, భారత దేశ రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ సింగ్ మే 8 న ఉత్తరాఖండ్‌లోని ధార్చులాతో లిపులేఖ్ పాస్‌ను అనుసంధానించే 80 కిలోమీటర్ల పొడవైన రహదారిని ప్రారంభించిన తరువాత భారత్-నేపాల్ ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు దెబ్బతిన్నాయి. రహదారి ప్రారంభోత్సవంపై నేపాల్ తీవ్రంగా స్పందించింది. ఇది నేపాల్ భూభాగం గుండా వెళుతుందని పేర్కొంది. రహదారి పూర్తిగా తన భూభాగంలోనే ఉందని పేర్కొన్న వాదనను భారత్ తిరస్కరించింది. తరువాత, వ్యూహాత్మకంగా ముఖ్యమైన మూడు భారతీయ ప్రాంతాలను కలుపుకొని రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా నేపాల్ దేశ రాజకీయ పటాన్ని నవీకరించింది.

Next Story